ยายทำให้หลานขาย ขายดีพีคสุดต่อวัน 1.5 แสน ขนมไทยธรรมดา แต่ขายดีเวอร์ l Kong Story EP.639

  Рет қаралды 124,135

TruffleA

TruffleA

Күн бұрын

ก้องสตอรี่วันนี้พาไปพบกับร้านขนมไทยธรรมดา ที่ขายดีมาก เคยได้พีคสุดเดือนละ 5 แสน ตกต่อวันพีคสุด 5 หมื่นบาทเลยทีเดียว
ร้านขนมไทยธรรมดา ที่ยายและป้า ๆ น้า ๆ ทำให้หลานเอามาขาย ต่อยอดจากงานเดินเป็นช่างกล้อง ถ่าย โพสต์ขาย ขายดีจนเปิดหน้าร้าน คนแห่ต่อคิวซื้อกันตรึม
“ยายทำให้หลานขาย” ร้านขนมไทย ที่อัดแน่นไปด้วยขนมหวานไทย จากฝีมือคุณยาย กว่า 40 เมนู หมุนเวียนสับเปลี่ยนกันไปแต่ละวัน ขายดีพีคสุด 5 แสนต่อเดือน 1.5 แสนต่อวัน
ร้านขนมที่ขายดีจากไอเดียเด็กวัย 28 ปี ขนมไทยที่ผลิตต่อวันวันละ 2-5 พันกว่าชิ้น ส่งขายตามร้านอารีย์ ลาดพร้าววังหิน14 ซอยละลายทรัพย์ ธุรกิจนี้เป็นของครอบครัว ที่เจนหลานเข้ามาทำ ต่อยอดจากเดิมสู่รายได้พีคสุด 5 แสนบาท
ปรับเปลี่ยนแพคเกจจิ้ง แต่ความอร่อยแบบเดิม ขายทั้งออนไลน์และออฟไลน์
ราคาเริ่มต้น 25-35 บาท 3 กล่อง 100 บาท
คุณนัท บอกอีกว่า “เพราะมีงานประจำ และรับฟรีแลนซ์อยู่แล้ว จึงไม่เคยคิดถึงอาชีพค้าขาย จนมีโควิดมาเป็นจุดเปลี่ยน ทำให้เห็นว่าบ้านเรามีของมีค่ามากๆ แต่ไม่เคยมองเห็น พอได้มาขายจริงๆ แล้ว สนุกมากค่ะ ลูกค้าบอกปากต่อปาก ดีใจมากจริงๆ ที่ได้เห็นทุกคนชอบขนมของยาย
และยิ่งไปกว่านั้น คือการได้ทำให้คนที่บ้านมีความเป็นอยู่ดีขึ้น สร้างเนื้อสร้างตัวได้จากขนมของยาย
ขนมขายดี : ขนมสอดไส้ / ข้าวต้มมัด / ขนมโค / ขนมต้ม / เปียกปูนโบราณ
รวมกัน วันละ 2-5 พันชิ้น
🚫ร้านหยุด จันทร์ อังคาร🚫
🏠หน้าร้านอารีย์ ซ.1
เปิด พุธ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์💚💙💜❤️
🏠หน้าร้านตลาดละลายทรัพย์ สีลม ซ.5
เปิด พุธ 💚
🏠หน้าร้านลาดพร้าววังหิน 14
เปิด พฤหัส🧡
⏰เวลา 7.00 - 14.00 น.
✨ช่องทางติดตามหลาน📷
FB : ยายทำให้หลานขาย
IG : yaytum_hailarnkai
TIKTOK : yaytum_hailarnkai
📞โทร : 065 217 4441
--------------------
ติดตามเพิ่มเติมได้ที่
Website : ryounoi100lan.com
Facebook : อายุน้อยร้อยล้าน bit.ly/2zvF8c1
KZbin : อายุน้อยร้อยล้าน bit.ly/2YnwtmG
IG IGTV : ryounoi100lan bit.ly/2UFdwKK
Line : @ryounoi100lan bit.ly/2Tq0oMH
Soundcloud : bit.ly/2zrtuyP
สนใจติดต่อโฆษณา
คุณรัตน์ : 084-077-7008 ต่อ 15
Email : sale.ryounoi100lan@mushroomgroup.co.th
#KongStory #Ryounoi100lan #อายุน้อยร้อยล้าน #ก้องสตอรี่ #ขนมไทย #ยายทำให้หลานขาย #ขนมโบราณ
Copyright© MUSHROOM GROUP CO.,LTD

Пікірлер: 68
@vanassarinleeanupat3973
@vanassarinleeanupat3973 2 жыл бұрын
ชอบคำพูดสุดท้าย ที่พิธีกรให้แม่ค้าพูดฝากเอาไว้ค่ะ จัดรายการดี พาชมขนมและสอบถามแม่ค้าแทนคนดูได้ดีค่ะ แต่หากลดท่าทางเอะอะมะเทิ่งลงสักนิดก็จะดูเข้ากับบุคคลิกมากกว่า (เหมือนท่าตลก...) คนรุ่นหลังๆมานี่ทั้งผู้หญิงผู้ชาย มักทำท่าทางเอะอะโวยวาย แบบคิดว่าตัวเองเจ๋ง ฟรีสไตล์ เอาท่าทางพวกฝรั่งไร้วัฒนธรรมอันดีงาม ในหนัง-ลคร-ดนตรี-โฆษณามาใช้ มันไม่เข้ากับบุคลิกภาพของคนบ้านเราชาวเอเซีย มันดูเกะกะเก้งก้าง เอะอะโวยวายเสียมากกว่า ที่พูดมามืใช่มีแต่เฉพาะรายการนี้ อีกหลายๆรายการ ก็เป็นอย่างนี้ หรือหนักกว่านี้ด้วยซ้ำ บางรายการใช้คำหยาบคำไม่สุภาพ หรือพูดไปด่าไปด้วยซ้ำ แต่รายการนี้พิธีกรพูดจาดี ใช้คำสุภาพอยู่หลายครั้ง หากลดท่าทางเอ๊อะๆอ๊ะๆลงบ้าง จะดึงหน้าตาบุคลิกที่ดีออกมาเด่นชัดขึ้น ด้วยความปรารถนาดี จากอ.แมว
@hungrynow55
@hungrynow55 2 жыл бұрын
ข้าวต้มมัด แพงจริง แถวบ้านเรา สามมัด สี่สิบบาท มัดละ 15 ยังขายไม่ค่อยจะหมด เพราะคนไม่ค่อยกินกัน...ต้องเอาไปตลาดเช้าจะดีกว่า....แต่ขนมอื่น ๆ ราคา กล่องละ 35 คือ ราคาเกือบเท่าในห้างเลย แต่ถ้ามีคนกินประจำ ก็เชื่อว่าขายได้นะ ราคาประมาณนี้ แถวลาดพร้าวก็ไม่แพงหรอก.,..แถวอตก....บองมาเช่..ละแวกนั้นแพงกว่านี้อีก...ก็ยังขายได้ขายดี...กลุ่มลูกค้าเค้ากำลังซื้อถึง แพคเกจของฝาก มันช่วยเพิ่มการขายได้อีก...คนไทยนิยมซื้อของฝาก ยิ่งของกินอร่อย จะต้องเอาไปแบ่งเพื่อนฝูงกิน..เชื่อว่า คงขายดีจริง ๆ
@imonmywaybyoreo
@imonmywaybyoreo 2 жыл бұрын
โทษ​นะ​คะ​ ข้าวต้มมัดที่ว่า​ อร่อยไหมคะ​ แล้ว​ได้เยอะเท่าในคลิป​รึเปล่า​ ส่วนตัวเราก็มองว่า​เล็กไปนิดแถมไม่มีถั่ว​ เราชอบกล้วยกับถั่ว555 แถวบ้านเราก่อนโค​วิด​ มีร้านนึงอร่อยมาก​ๆๆๆๆๆ​ ขายมัดละ​ 20​ บาท​ เรารับได้นะมันอร่อยจริง หวานเค็มค่อนไปทางจัดจ้าน​ ข้าวหนุ่มหอม​ ใบตองห่อเค้าใช้ใบตองอ่อนแบบอ่อนมากแทบจะเคี้ยว​ตามไปด้วย​ หอมจริงฟินแบบจุกๆ​ แต่ละมัดย่อยมัดความกว้างห่อละเท่าแขนผู้ใหญ่​ถ้า2อันประกบกันคือใหญ่กว่าข้อมือผู้ใหญ่​อ่ะ​ 1มัด​ ทานกับนมกาแฟคืออิ่มพอดี​ 2 มัดคือจุก​ พอโควิดคนน้อยเลิกขาย​ เพิ่งกลับมาขายแต่ของปรับขึ้นราคา​ ร้านป้าปรับเป็นมัดละ​ 25​ มีสะอึกเหมือน​กัน​ 4 มัด100 😅 อยากให้ลองพิกัดร้านข้าวต้มโต๊ะแดงศรีบูรพา​22​ค่ะ
@drutatre7563
@drutatre7563 2 жыл бұрын
แม่ผมขายมัดล่ะ5
@hungrynow55
@hungrynow55 2 жыл бұрын
@@imonmywaybyoreo เราชอบกินแต่ข้าว 🤣🤣🤣 แม่ซื้อมา อร่อยจริง เค้าใส่ถั่วดำด้วย กล้วยก็มัดละครึ่งลูก แรก ๆ ก็มัดละ 5 คู่ละ 10 มาขึ้นก่อนโควิดแป๊บเดียว .อร่อย แต่คนแถวนี้ไม่ค่อยกิน มีแต่คนสูงวัย และรุ่นเรานี่แหล่ะ ที่ช่วยอุดหนุน.. พอโควิดระบาด คนขายก็หายไปเลย จนป่านนี้ ไม่รู้เป็นยังไง แม่เราก็ป่วย เลยไม่มีใครได้กิน...คนขายก็ไม่อยู่ คนกินก็ไม่ไหว 😅😅
@imonmywaybyoreo
@imonmywaybyoreo 2 жыл бұрын
@@hungrynow55 น่าเสียดาย​ แล้วนี่ดวงจะเป็น​อะไรที่พลัดพราก​ร้านอร่อยๆไปซื้อกินทีไรไม่กี่ปี​ ย้ายร้านไปที่อื่นบ้างร้านปิดหายไปเลยก็มี555​ ขอให้คุณ​แม่หายไวๆนะคะ​ ไม่ทราบพิกัด​แถวไหนคะ​ ถ้าใน​ กทม/รอบๆ​ ถ้ามีโอกาส​อยากให้มาลองชิมข้าวต้มมัดร้านข้าวต้มโต๊ะแดงแฟลต​คลองจั่น​นะคะ​ อร่อยจริงค่ะ​
@imonmywaybyoreo
@imonmywaybyoreo 2 жыл бұрын
@@drutatre7563 ที่ไหนคะบอกบุญ​พิกัด​ทีค่ะ​
@phanittsang1155
@phanittsang1155 2 жыл бұрын
ชื่นชมคะ คนตำหนิว่าแพงไม่มีวาสนาได้ชิม / ค่าของ ค่าแรง ค่าหน้าร้าน ค่าไฟ แก๊ส สารพัดค่าคะ สู้ๆ
@Bigbossa-e8u
@Bigbossa-e8u 2 жыл бұрын
คนไม่ได้ทำไม่รู้​ ขนมไทย​ต้นทุนกลางๆ​ เน้นน้ำตาลกะทิแป้งเท่านั้นหลักๆที่สำคัญ​ ของบางอย่างถ้าเค้ามีคอนเนคชั่นก็ได้ราคาถูก​ และหลายๆอย่างมันถั่วเฉลี่ยกันได้​ จะถามว่าแพงมั้ย​บางอย่างก็แพงจริง​แต่บางรายการขนมก็ราคาพอดี​ ตอบตามความคิดที่บ้านผมก็ทำขายเช่นกัน​ ข้าวมัดผม​ คู่1ขาย10บาทเอง​ใหญ่กว่าด้วย​
@pakornroe7421
@pakornroe7421 Жыл бұрын
จริงด้วย ร้านนี้ตั้งขายกินพื้นที่ทางเดินสาธารณะ ฟาดไปครึ่งถนนเลย อั๋ยหยา!!! อาตือ!!! กลัวใจ
@สุนีย์สาคร-ฌ6ษ
@สุนีย์สาคร-ฌ6ษ 2 жыл бұрын
คุณสองเป็นพิธีกรที่มีชีวิตชีวาดีจังค่ะ ทำให้ผู้ร่วมรายการไม่เกร็ง ดูเป็นธรรมชาติมาก😊
@toomdeedenon3126
@toomdeedenon3126 2 жыл бұрын
เราคนชอบกินขนมแบบนี้ซื้อบ่อย ราคานี้บอกเลยแพง ราคานี้ต้องวางขายในห้างฯ ไม่ใช่ร้านริมถนน ในตลาดสดใหญ่ๆ ในเมือง ราคายังไม่แพงขนาดนี้
@ไมลินวรรณรัตน์-ข8ล
@ไมลินวรรณรัตน์-ข8ล 2 жыл бұрын
ขนมโค ถ้าเป็นภาคใต้ คือขนมที่ใส่ใส้น้ำตาลแว่น(น้ำตาลแว่นคือน้ำตาลมะพร้าวหรือน้ำตาลตะโหนดมาทำ)ไม่มีน้ำ ทำเหมือนขนมต้มทางภาคกลางทุกอย่างเปลี่ยนแค่ใส่
@ggkk3230
@ggkk3230 Жыл бұрын
บางคนบอกแพง คนขายเค้าคำนวณหทดแล้วแหละ ยิ่งในเมืองนะใบตองก็ต้องซื้อ ซื้อทุกอย่างที่เอามาทำ แล้วทุกอย่างก็คือต้นทุน ค่าแก๊ส ค่าแรง แล้วต้องบวกเอากำไรอีก อย่าเอาไปเปรียบแถวบ้านพวกคุณๆทั้งหลาย ยิ่งต่างจังหวัดนี่ ต้นทุนน้อยกว่าเยอะ กล้วย ใบตอง มะพร้าวลูก5บาท10บาทงี้ แล้วในเมืองหละ มัพร้าวทึนทึกลูกบะ40บาท ส่วนมะพร้าวขูดกิโลละ75 อย่าเอามาเปรียบกันเลยถ้าพวกคุณอยู่คนละที่ บางคนบอกแพงด้วย ได้น้อยด้วย ลองทำขนมต้มนะ มะพร้าวทึนทึกมาขูดฝอย กวนไส้ขนมเอง แล้วปั้นเอง ผสมเสร็จลองคำนวณต้นทันเองนะจะได้รู้ว่าต้นทุนเท่าไหร่ แล้วมาคิดกำไรว่าต้องเอาเท่าไหร่ถึงจะคุ้มเหนื่อยคุ้มทุน ขนมต้มเหมือนกัน ขั้นตอนบางอย่างยังไม่เหมือนกันเลย ที่อร่อยๆบางเจ้าเค้าใช้กะทินวดแป้งอีกตางหาก กัดกินจะรู้ว่าต่างจากน้ำเปล่านวด บางคนอบไส้ด้วยควันเทียนอีก กับของตลาดนัดบางเจ้าอีก ได้เยอะแต่รสชาติห่วยมาก คนกินไม่รู้ บอกแพงงั้นแพงงี้
@kwanjitpanklin7273
@kwanjitpanklin7273 2 жыл бұрын
แถวบ้าน ขนมใส่ไส้5ห่อ20 ข้าวต้มมัดมัดละ10บาท หวานมัน อร่อย
@imonmywaybyoreo
@imonmywaybyoreo 2 жыл бұрын
ขอนอกเรื่อง​ ร้านค้าแผงลอยสังเกต​ในเมืองเกือบทุกร้านทุกแผง​ ความอยากที่เกินขอบเขต​ หน้าร้านฟุทบาธทางเดินเหลือ​อีกนิดนึงทำไมไม่ขยับขยาย​โต๊ะ​ลงมาขายซะเลยล่ะคะเหลือ​ไว้ทำอะไร​ โต๊ะ​ล๊อกข้างๆ​ ที่ตั้งวางส้มโอขายแอบอยู่แผงเล็กๆแต่ไม่ล้ำจนน่าเกลียด​ เมนู​น่าทานนะคะ​ แต่ราคากลางๆค่อนไปแพง​ ถ้าเพิ่มปริมาณ​อีกนิดดู​ OK เพราะ​อย่าลืมว่ามีตลาดท้องถิ่น​ขายถูก​กว่า​ได้เยอะกว่า​แถมคุณ​ภาพ​วัตถุดิบพอๆกัน​ ที่แข่งกันคือรสชาติ​ ปริมาณ​ ไม่กั้กของ​ แพคเกจ​ การตลาด​ แต่สังเกต​ร้านนี้มีความใส่ใจความพิถีพิถัน​นะคะ​ การพับจีบตัดขอบใบตอง​ การกลัด​ การมัดตอกเนี๊ยบ​มาก​ พอเอาจัดจาน​ จัดเบรก​ ลงตะกร้าลงกระเช้า​มันดูแพง​ ถ้าเป็น​แบบบ้านๆตลาดนัดร้านทั่วไป​อาจมีขลุยเส้นใยขอบใบกล้วยไรงี้อ่ะ​ พิธีกร​โบ๊ะบ๊ะมาก5555555
@lalitakitpramuan7113
@lalitakitpramuan7113 2 жыл бұрын
ราคานี้ไม่แพงเลย ถ้าอร่อยนะ ขนมไทยทำให้ดี วัตถุดิบต้องดี ของดี ราคาวัตถุดิบแพงมาก กะทิ นำ้ตาลมะพร้าว ของแท้ราคาแพงมากค่ะ เพื่อนขายขนมไทยอยู่รู้เลย ว่าต้องต่อสู้กับราคาวัตถุดิบอันแสนแพง แล้วถ้าเครื่องไม่ถึง ไม่แท้ ขนมไทยจะไม่อร่อย ไม่หอมหวาน แล้วเหนื่อยมาก ต้องตื่นแต่ตีสาม กว่าจะได้ขนมไทยออกมาแต่ละอย่าง แม่ค้าขนมไทยแท้ๆ เด่วนี้ไม่ค่อยมีแล้วที่ทำอร่อยๆ เช่น ครั้งหนึ่งเพื่อนทำกล้วยบวชชี ทำออกมาแล้ว กะทิเปรี้ยวนิดหน่อย ไม่อร่อย ไม่หอม เพื่อนเททิ้งเลย เพราะมันไม่อร่อย ขายไปลูกค้าต้องบ่น เททิ้งเท่านั้น นี่คือตย.แม่ค้าที่เลือกวัตถุดิบที่ดี ซื่อสัตย์ต่อลูกค้า ยากนะ...สู้ๆ ค่ะแม่ค้าขนมไทย
@pakawanb4518
@pakawanb4518 2 жыл бұрын
ราคาในกทม ถือว่าราคาไม่แพงค่ะถ้าอร่อยและวัตถุดิบคุณภาพ ร้านที่ขายราคาต่ำกว่านี้เคยเจอคือหวานอย่างเดียว แป้งเยอะกว่ากะทิ ความหอมของขนมไทยไม่มี
@สถิตย์ฟูสิน
@สถิตย์ฟูสิน 2 жыл бұрын
ข้าวต้มมัดไม่ใส่ถั่วดำ ก็เหมือนข้าวเหนียวมูนไม่ราดกะทิ ไม่อร่อยเท่าที่ควร
@KateKatie28
@KateKatie28 2 жыл бұрын
ทำขนม 40 อย่างในแต่ละวัน ต้องใช้แรงงานกี่คน
@วิจิตรไหมชู
@วิจิตรไหมชู 2 жыл бұрын
ราคากรุงเทพ...
@jtjt3743
@jtjt3743 2 жыл бұрын
ข้าวต้มมัดละ20 แพงเกินไป คิดแต่ว่าร้านตัวดัง จะขายเท่าไรก็ได้ ไม่ควรขนาดนี้
@ชงชงโฟโฟ
@ชงชงโฟโฟ 2 жыл бұрын
ไม่แพงครับ ผมผู้เริ่มต้นทำขนมหวาน เจอราคาทุนไป แทบชอค
@fahsaiprasertsri3428
@fahsaiprasertsri3428 3 күн бұрын
ขายได้วันและแสนห้า เฉลี่ยต่อวัน5พันชิ้น แปลว่าทำเป็นระบบโรงงานใช่มั้ยคะ
@บุศราโพธิสุข
@บุศราโพธิสุข 2 жыл бұрын
สวัสดีคะที่ทำขนมอร่อยของไทยให้ลูกค้าทานนะคะขอขอบคุณมากคะลูกหลานไทยจะได้ทานขนมไทยที่อร่อยตลอดไปนะคะขอให้เจริญรุ่งเรืองในธุร.กิจนะคะ
@เฉลิมศรีชนไพโรจน์
@เฉลิมศรีชนไพโรจน์ 2 жыл бұрын
น่าอร่อยมากๆจ้า
@chanyathanuttthiusathien6550
@chanyathanuttthiusathien6550 2 жыл бұрын
ราคาแพงไปหน่อย ร้านก็ไม่ต้องเช่า อย่าเอาเปรียบลูกค้าเกินไป
@happylucky5076
@happylucky5076 2 жыл бұрын
ถ้า​เป็น​สูตรของคุณ​ทวดจะขายดีกว่านี้
@Bigbossa-e8u
@Bigbossa-e8u 2 жыл бұрын
ไม่เชื่อ​ ไม่ใช่โรงงาน​ ที่สำคัญไหนละคนงาน​มีกี่คน​ ต่อวัน​ 5000 ชิ้นที่ขาย​ต่อวัน เว่อวังจ้างรายการโปรโมทโฆษณา​เว่อ​ เราก็ทำธุรกิจ​ เรามองออกชัดเจน​ขนาดหน้าร้านถึง​ 500​ชิ้นมั้ย​ ต้องถ่ายหลังบ้านสิ​ ถ่ายโรงผลิตสิ​ ถ่ายคนทำงานสิ​ จะบอกว่าลูกหลาน​ จะมีถึง10คนมั้ย​ 10คน​ ทำก็คงไม่ถึง5000ชิ้นต่อวัน​ ที่สำคัญขนมไทยคือต้องทำมือทั้งหมด​ โฆษณา​ถ้าจะโฆษณา​นะได้แต่อย่าเว่อเกินจริง​ คนทำธุรกิจมองเห็นชัดเจน​ ขายแพงด้วย​ ข้าวต้มมัด​ 2อัน20​ ที่บ้านเรา​ 3มัด30​สังเกตได้ชัด​ ถ่ายรายการโฆษณาถ่ายแต่หน้าร้าน​เท่านั้น​ ของจริงต้องเปิดทุกมุมร้านทั้งหน้าร้านหลังร้านคนงานลูกหลาน​ สต้อคขนมของสดๆมีเปิดให้ดูได้มะ​โต๊ะหน้าร้าน​จะวางของได้ถึง5000กว่าชิ้นมะ​ เว่อ​ รายได้ต่อวัน​ 150000 เว่อเกิ้น​ ร้านดังๆเยอะแยะ​ ต่อวันยังไม่ถึง10000เลยโดยค่าเฉลี่ย​ ต่อเดือนนี่พอเชื่อ​ ถ้าร้านใหญ่ๆที่เป็นของฝากเลย​ อย่าลืมว่าต้นทุนขนมไทยอยู่ในต้นทุนเรทกลางๆยุคนี้ยิ่งถ้าสมัยก่อนๆต้นทุนขนมไทยถูกมาก​ จ้างก็ไม่เชื่อ​ เพราะที่บ้านผมทำขายเช่นกัน​ ของพวกนี้ทำสต้อคไว้นานก็ไม่ได้เพราะส่วนมากขนมไทยเป็นของสดน้อยอย่างที่ขนมไทยแบบแห้ง​ มันจะเสียง่าย​ และส่วนมาก​เสริมทำตามออเดอร์​ ตามเทศกาลต่างๆเท่านั้น​
@นิขนมไทย
@นิขนมไทย 2 жыл бұрын
ใช่คะ
@fahsaiprasertsri3428
@fahsaiprasertsri3428 3 күн бұрын
ถูกต้องคะ ถ้าขายได้ขนาดนั้นต่อวัน ตกวันละ5พันชิ้น แบบนั้นคือโรงงานsme ขนาดย่อมเลยนะ พนักงานต้องอย่างน้อย25ขึ้นไป
@luckusa3988
@luckusa3988 2 жыл бұрын
วันละ แสนแม่เจ้าคนทำนี้ นินจาเลย
@ฉะบาแก้ว
@ฉะบาแก้ว 2 жыл бұрын
แถวบ้านขายมัดละ10
@cccccc2457
@cccccc2457 2 жыл бұрын
น่ากินมาก
@นิน่าน่ารัก-ส4ฎ
@นิน่าน่ารัก-ส4ฎ 2 жыл бұрын
ราคาแพง ถ้าขายบ้านเราห่อละไม่เกิน10 อร่อยยังไงขายแพงคนไม่ซื้อ
@imonmywaybyoreo
@imonmywaybyoreo 2 жыл бұрын
แต่สังเกต​ความใส่ใจความพิถีพิถัน​นะคะ​ การพับจีบตัดขอบใบตอง​ การกลัด​ การมัดตอกเนี๊ยบ​มาก​ พอเอาจัดจาน​ จัดเบรก​ ลงตะกร้าลงกระเช้า​มันดูแพง​ ถ้าเป็น​แบบบ้านๆตลาดนัดร้านทั่วไป​อาจมีขลุยเส้นใยขอบใบกล้วยไรงี้อ่ะ
@squirrel-p28
@squirrel-p28 2 жыл бұрын
ต้นทุนการผลิตก็มี เดี๋ยวนี้ วัตถุดิบราคาแพง เขาขายราคานี้ ไม่แพงนะสำหรับเรา
@นิน่าน่ารัก-ส4ฎ
@นิน่าน่ารัก-ส4ฎ 2 жыл бұрын
ตลาดคนซื้อ กำลังซื้อ รายได้คนต่างจังหวัดน้อย ต้นทุนเท่ากันแต่ขายแพงไม่ได้ ุ ขายไม่หมด ขาดทุนกันพอดี มีแต่คนขาย มากไ คนซื้อน้อยกว่า จะขายแพงไม่ได้
@imonmywaybyoreo
@imonmywaybyoreo 2 жыл бұрын
@@squirrel-p28 คิดเหมือ​นกันจะว่าแพงก็ไม่เชิงถูกก็ไม่ใช่​ ถ้าจะให้ซื้อกินตอบได้เลยว่าซื้อ​ แต่อาจไม่บ่อย​ ​ ถ้า​ กทม.​ ราคานี้​ แพคเกจแบบนี้​ ฝีมือแบบนี้​ กำลังดีค่อนไปทางลูกค้า​มีกำลัง​ซื้อระดับกลางขึ้นไปอ่ะ​ ไม่ใช่ตลาดบ้านๆริมทางตลาดนัดแน่นอน​แต่ไม่ถึงกับ​ไฮเอ็น​ เพราะ​ถ้าไฮเอ็นต้องมีปิดแผ่นทองคำเปลวที่กินได้ด้วย​ แต่ถ้าสำหรับเราปริมาณ​อาจน้อยไปนิดถ้าเพิ่มเยอะอีกสักขีดสองขีด​ OK เลยแหละ​
@earnhaneulritz5684
@earnhaneulritz5684 2 жыл бұрын
ราคาสินค้า​กับกำลังซื้อ​ในแต่ละพื้นที่​ต่าง​กัน และขึ้นอยู่กับชื่อเสียง​ของร้านด้วย ร้านดังๆมักขายแพงแต่รสชาติกับคุณภาพ​ก็ไม่ได้ต่างกัน ในกรุงเทพฯ​ราคา​แบบนี้ก็ไม่ถูกไม่แพง
@somprasuakasem9138
@somprasuakasem9138 2 жыл бұрын
ค่าที่แพงเหรอ ราคานี่ระดับห้างเลย
@สุทธิเงินจันทร์
@สุทธิเงินจันทร์ 2 жыл бұрын
ที่บ้านขายห่อ5บาทจ้า
@จรีพรสารการ
@จรีพรสารการ 2 жыл бұрын
ราคาขนมเราว่าไม่เเพงนะ เราไม่สามารถเอาราคาของต่างจังหวัดมาเทียบกับในกรุงเทพได้ แค่แหล่งและการเข้าถึงวัตถุดิบก็ต่างกันแล้วค่ะ คนส่วนมากมองแค่ต้นทุนของแล้วขาย แต่อย่าลืมนะคะว่าการนั่งห่อ การเช็ดใบตอง การขับรถไปซื้อของ หรือแม้กระทั่งสติ๊กเกอร์หน้ากล่องมันก็คือต้นทุนเหมือนกัน ถ้ามองแค่ค่าของ แน่นอนค่ะมันจะดูแพง แต่ถ้ามองทุกอย่างแบบรวมๆ ทั้งในแง่ต้นทุนของ ค่าแรง การทำแบรนด์ branding and marketing PR การถ่ายรูปโปรโมทอะไรอีก มันไม่เเพงเลยนะ แพ็คเกจจิ้งอีก แล้วต้นทุนวัตถุดิบกรุงเทพอีก ต่อให้เขาหาได้แบบถูกๆแต่ก็เทียบกับต่างจังหวัดที่หาได้ถูกยิ่งกว่าไปอีกนะคะ เราไม่ได้ว่าคนที่บอกว่าแพงนะคะ แต่คนส่วนมากชอบลืมเรื่องต้นทุนในส่วนนี้จริงๆ เราเป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นเท่านั้นที่อยากมาแชร์ค่ะ ในมุมมองคนทำธุรกิจเหมือนกัน เริ่มร้านขนมจากร้านบ้านๆมีโต๊ะพลาสติกเก่าๆวางขายขนม จนเริ่มขยับขาย การจะทำให้คนจำเราคือการทำแบรนด์ดิ้งค่ะ และการทำสิ่งนี้มันมีต้นทุนยิบย่อย ที่คำนวนออกมาเเล้วมามันไม่น้อยค่ะ
@naowaratj.198
@naowaratj.198 2 жыл бұрын
พิธีกรคุณสองตลกกว่าคุณก้องมาก 55555
@tu5212
@tu5212 2 жыл бұрын
พี่ก้องสุขุมนุ่มนวล เป็นผู้ใหญ่ ส่วนคุณสอง ออกวัยรุ่นวัยจ๋าตลกขบขัน
@ยุวดีจันทะรัง-ง3ญ
@ยุวดีจันทะรัง-ง3ญ 2 жыл бұрын
ขนมไทย, แต่ทำไมเป็นมุสลิมทำ, ทวดเป็นมุสลิมรึเป็นพุทธ, ส่วนยายก็เป็นมุสลิมคลุมหัว, จะกินได้รึคงตีตราฮาลาล​ด้วยป่ะล่ะ5555.. งงอ่ะ
@manthanaproboot3956
@manthanaproboot3956 2 жыл бұрын
เหมือนกันเลบชอบกินข้าวต้มมัดไม่มีถัวถ้าหาไม่ค่อยเจอ
@NutSangWoo
@NutSangWoo 2 жыл бұрын
อยากรู้ว่า พิธีกร เป็นอะไรกับคุณก้อง หน้าตาก็คล้าย พูดยังคล้ายกันเลยครับ 555
@TruffleA
@TruffleA 2 жыл бұрын
ชอบไหมครับ 😄
@naowaratj.198
@naowaratj.198 2 жыл бұрын
ขนมใส่ไส้ที่ปัตตานีราคาห่อละ 5.- บาทค่ะ 😃
@nsundaykk.5119
@nsundaykk.5119 2 жыл бұрын
สุราษ5บาทเหมือนกันค่ะ
@nattyultraman
@nattyultraman 2 жыл бұрын
มนุษย์เงินเดือนที่โดนหักภาษี ค้อนขวับ🤣🤣🤣
@natsirirakboribun519
@natsirirakboribun519 2 жыл бұрын
สูตรคะไม่ใช่สูท!!!
@JMGNMATH.
@JMGNMATH. 2 жыл бұрын
อยากทำ อยากกิน อยากขาย อยากมีตัง ?¿!??
@hungrynow55
@hungrynow55 2 жыл бұрын
เราทำอาหารขายออนไลน์ ไม่มีหน้าร้าน ให้หลานมาช่วย ทำไม่นานก็ไม่ไหว หลานเหนื่อย 🤣🤣🤣 นางถนัดขายอย่างเดียว แต่ละคน ก็อยากจะขายกันทั้งนั้น ทำคนเดียวมันก็เหนื่อยมาก แต่ถ้าใจรัก มันก็พอไหว...ขอให้เฮง ๆ รวย ๆ ได้ขายของที่ชอบทำ ชอบกิน นะคะ
@irisiris1827
@irisiris1827 2 жыл бұрын
ชอบมากตรงตอนสาธิตขายข้าวต้มมัดโครตฮาเลยอีหนูเอ๊ยป้าขำซะนำตาเล็ด🤣🤣🤣🤣
@nadee5650
@nadee5650 2 жыл бұрын
ทำเองแต่ขายราคาแพงเหมือนรับมาขายอ่ะ
NERF TIMBITS BLASTER
00:39
MacDannyGun
Рет қаралды 14 МЛН
Боксёр воспитал дикого бойца!
01:36
МИНУС БАЛЛ
Рет қаралды 4,9 МЛН
Горы Бесплатной пиццы
00:56
Тимур Сидельников
Рет қаралды 8 МЛН
NERF TIMBITS BLASTER
00:39
MacDannyGun
Рет қаралды 14 МЛН